May áo đồng phục giá bao nhiêu? Cách dự trù ngân sách thực tế

Giới thiệu

Khi có nhu cầu đặt đồng phục cho nhân viên, một trong những câu hỏi đầu tiên của doanh nghiệp là may áo đồng phục giá bao nhiêu và cần chuẩn bị ngân sách như thế nào để phù hợp với số lượng đặt hàng.

Thực tế, giá may áo đồng phục không cố định mà phụ thuộc vào nhiều yếu tố như chất liệu vải, kiểu dáng, số lượng, kỹ thuật in hoặc thêu logo và yêu cầu hoàn thiện. Nếu không xác định rõ nhu cầu ngay từ đầu, doanh nghiệp có thể gặp tình trạng vượt ngân sách hoặc phải điều chỉnh thiết kế nhiều lần.

Trong bài viết này, hãy cùng tìm hiểu các nhóm chi phí khi đặt may đồng phục và cách dự trù ngân sách thực tế để lựa chọn phương án phù hợp.

đồng phục

1. May áo đồng phục giá bao nhiêu?

Không có một mức giá chung áp dụng cho tất cả đơn hàng đồng phục. Cùng là áo polo nhưng chi phí có thể khác nhau tùy loại vải, kiểu cổ, yêu cầu phối màu và phương pháp thể hiện logo.

Một đơn hàng may áo đồng phục thường được tính dựa trên các yếu tố chính:

  • Chất liệu vải: thành phần sợi, định lượng và chất lượng vải.
  • Kiểu dáng: áo thun cổ tròn, polo, sơ mi hoặc đồng phục thiết kế riêng.
  • Số lượng: tổng số áo và số lượng theo từng mẫu.
  • Logo: kích thước, số vị trí và kỹ thuật in hoặc thêu.
  • Yêu cầu hoàn thiện: túi áo, bo tay, phối màu, phụ liệu và đóng gói.
  • Tiến độ: thời gian sản xuất và yêu cầu giao hàng.

Vì vậy, để biết chính xác may áo đồng phục giá bao nhiêu, doanh nghiệp nên cung cấp thông tin về số lượng, kiểu áo, chất liệu và thiết kế cho xưởng để nhận báo giá phù hợp.

2. Những yếu tố ảnh hưởng đến giá may áo đồng phục

Chất liệu vải

Chất liệu là một trong những yếu tố quan trọng ảnh hưởng đến giá thành và trải nghiệm sử dụng.

Một số loại vải thường được lựa chọn gồm:

  • Cotton: phù hợp với nhu cầu ưu tiên sự mềm mại và khả năng thấm hút.
  • TC: thường được cân nhắc khi doanh nghiệp muốn cân bằng giữa chi phí, độ bền và khả năng giữ form.
  • Vải cá sấu: phổ biến với áo polo nhờ bề mặt dệt đặc trưng và kiểu dáng lịch sự.
  • Vải chuyên dụng: có thể được lựa chọn cho công việc cần độ bền, khả năng vận động hoặc đặc tính sử dụng riêng.

Ngay cả khi cùng tên chất liệu, giá thành vẫn có thể khác nhau theo tỷ lệ thành phần, định lượng, chất lượng sợi và nguồn cung.

Doanh nghiệp nên chọn vải theo môi trường làm việc và tần suất sử dụng, thay vì chỉ chọn loại có giá thấp nhất.

Kiểu dáng áo

Kiểu áo càng có nhiều chi tiết riêng, chi phí sản xuất có thể càng cao.

Ví dụ, áo thun cổ tròn với thiết kế đơn giản thường có quy trình sản xuất ít phức tạp hơn mẫu có nhiều đường phối hoặc chi tiết tùy chỉnh. Áo polo có thể phát sinh thêm chi phí liên quan đến cổ, nẹp và bo tay; áo sơ mi có thể cần thêm công đoạn xử lý cổ, nẹp và khuy.

Các yếu tố cần xem xét gồm:

  • Kiểu cổ áo.
  • Kiểu tay áo.
  • Form dáng.
  • Số lượng chi tiết phối màu.
  • Túi áo hoặc phụ kiện.
  • Mức độ tùy chỉnh theo yêu cầu doanh nghiệp.

Số lượng đặt may

Số lượng là yếu tố có ảnh hưởng đáng kể đến đơn giá. Khi đặt nhiều áo cùng một mẫu, xưởng có thể phân bổ chi phí chuẩn bị sản xuất trên nhiều sản phẩm hơn.

Tuy nhiên, đơn hàng có nhiều mẫu, nhiều chất liệu hoặc nhiều phương pháp in thêu khác nhau vẫn có thể phát sinh chi phí riêng cho từng nhóm sản phẩm.

Doanh nghiệp nên thống kê rõ số lượng từng mẫu và từng size trước khi yêu cầu báo giá.

Kỹ thuật in hoặc thêu logo

Chi phí thể hiện logo phụ thuộc vào kích thước, số màu, số vị trí và phương pháp thực hiện.

In logo thường phù hợp với các thiết kế cần thể hiện màu sắc hoặc hình ảnh chi tiết.

Thêu logo có thể phù hợp với những biểu tượng đơn giản, cần bề mặt hoàn thiện chắc chắn và tạo cảm giác chỉn chu.

Không có phương pháp nào luôn rẻ hơn trong mọi trường hợp. Doanh nghiệp nên gửi file logo và yêu cầu cụ thể để xưởng tư vấn giải pháp phù hợp.

3. Các nhóm chi phí cần tính khi đặt may đồng phục

Để dự trù ngân sách thực tế, doanh nghiệp nên tách tổng chi phí thành từng nhóm thay vì chỉ nhìn vào đơn giá mỗi áo.

Nhóm chi phí Nội dung cần xem xét
Vải và nguyên liệu Vải chính, bo cổ, bo tay, chỉ và phụ liệu
Cắt may Công đoạn cắt, may và hoàn thiện sản phẩm
Thiết kế Chi phí thiết kế riêng nếu được tính riêng
In hoặc thêu Logo, hình in và các vị trí nhận diện
May mẫu Chi phí mẫu thử nếu có
Đóng gói Túi, phân loại theo size hoặc theo bộ phận
Vận chuyển Chi phí giao hàng nếu chưa bao gồm trong báo giá
Dự phòng Khoản dành cho nhu cầu phát sinh nếu doanh nghiệp quyết định chuẩn bị

Không phải đơn hàng nào cũng phát sinh tất cả các khoản trên. Doanh nghiệp nên yêu cầu xưởng ghi rõ hạng mục nào đã nằm trong đơn giá và hạng mục nào được tính riêng.

4. Cách dự trù ngân sách may áo đồng phục theo số lượng

Sau khi xác định được đơn giá dự kiến, doanh nghiệp có thể tính ngân sách cơ bản theo công thức:

Ngân sách dự kiến = Số lượng áo × Đơn giá mỗi áo + Các khoản chi phí riêng.

Ví dụ, doanh nghiệp cần đặt 200 áo polo cho nhân viên. Khi nhận báo giá, hãy lấy đơn giá đã thống nhất nhân với 200 rồi cộng thêm những khoản chưa nằm trong đơn giá, nếu có.

Nếu chưa chốt được đơn giá, doanh nghiệp có thể yêu cầu xưởng báo giá theo một vài phương án chất liệu hoặc kiểu dáng để so sánh.

Lập ngân sách theo từng nhóm nhân sự

Nếu doanh nghiệp có nhiều bộ phận, nên chia ngân sách theo từng mẫu.

Nhóm nhân sự Số lượng Phương án cần tính
Văn phòng Theo danh sách thực tế Polo hoặc sơ mi
Kinh doanh Theo danh sách thực tế Polo hoặc sơ mi
Kỹ thuật Theo danh sách thực tế Áo có yêu cầu công năng phù hợp
Công nhân Theo danh sách thực tế Đồng phục phù hợp môi trường sản xuất

Sau đó cộng ngân sách của từng nhóm để xác định tổng chi phí.

Cách này giúp doanh nghiệp biết rõ bộ phận nào cần nhiều ngân sách hơn và tránh áp dụng một đơn giá cho những mẫu áo có yêu cầu khác nhau.

5. Có nên đặt thêm áo dự phòng không?

Khi dự trù ngân sách, doanh nghiệp nên cân nhắc nhu cầu áo dự phòng cho nhân viên mới, trường hợp đổi size hoặc áo bị hư hỏng trong quá trình sử dụng.

Tuy nhiên, không nên tự động đặt dư quá nhiều nếu chưa xác định được nhu cầu.

Có thể căn cứ vào:

  • Quy mô nhân sự.
  • Kế hoạch tuyển dụng.
  • Tần suất sử dụng áo.
  • Mức độ hao mòn.
  • Khả năng đặt bổ sung sau này.

Nếu quyết định đặt thêm, doanh nghiệp nên tính số lượng dự phòng vào ngân sách ngay từ đầu để tránh phát sinh ngoài kế hoạch.

6. Cách tối ưu chi phí mà vẫn đảm bảo chất lượng

Giảm chi phí không nhất thiết phải chọn loại vải rẻ nhất. Doanh nghiệp có thể tối ưu bằng cách điều chỉnh những yếu tố ít ảnh hưởng đến trải nghiệm sử dụng.

Ưu tiên thiết kế đơn giản

Thiết kế ít chi tiết phối màu thường dễ triển khai và thuận tiện hơn khi sản xuất số lượng lớn.

Chọn chất liệu phù hợp với công việc

Không cần sử dụng chất liệu cao cấp nhất cho mọi vị trí. Nên cân đối giữa đặc tính vải, tần suất sử dụng và ngân sách.

Chuẩn hóa mẫu áo

Nếu các bộ phận có nhu cầu gần giống nhau, doanh nghiệp có thể giữ chung kiểu dáng và thay đổi màu phối ở mức cần thiết. Cách này giúp giảm sự phức tạp khi quản lý đơn hàng.

Thống kê số lượng chính xác

Bảng số lượng và size rõ ràng giúp hạn chế thiếu, thừa hoặc phải đặt bổ sung gấp.

Duyệt mẫu trước khi sản xuất

Mẫu thực tế giúp kiểm tra chất liệu, form, màu sắc và logo trước khi triển khai toàn bộ đơn hàng. Đây là bước cần thiết để tránh chi phí sửa chữa hoặc sản xuất lại do sai sót.

7. Những sai lầm khiến ngân sách may đồng phục vượt dự kiến

Chỉ quan tâm đến đơn giá

Một báo giá thấp chưa chắc là phương án tiết kiệm nhất nếu chất liệu không phù hợp hoặc thành phẩm nhanh xuống cấp.

Thay đổi thiết kế sau khi đã chốt

Điều chỉnh kiểu dáng, màu sắc hoặc logo ở giai đoạn muộn có thể ảnh hưởng đến nguyên liệu và tiến độ.

Không xác định rõ các khoản phát sinh

Nếu chưa biết chi phí thiết kế, may mẫu, in thêu hoặc vận chuyển đã bao gồm hay chưa, doanh nghiệp có thể khó kiểm soát tổng ngân sách.

Không thống nhất tiêu chuẩn chất lượng

Nếu không có mẫu chuẩn và yêu cầu rõ ràng, thành phẩm có thể khác kỳ vọng, dẫn đến việc phải chỉnh sửa hoặc đặt lại.

8. Cần cung cấp thông tin gì để nhận báo giá chính xác?

Để biết may áo đồng phục giá bao nhiêu, doanh nghiệp nên gửi cho xưởng các thông tin sau:

  • Số lượng cần đặt.
  • Kiểu áo mong muốn.
  • Chất liệu dự kiến hoặc mức ngân sách.
  • Màu sắc thương hiệu.
  • File logo.
  • Vị trí và kích thước logo.
  • Bảng size hoặc số lượng theo từng size.
  • Thời gian cần nhận hàng.
  • Yêu cầu riêng về thiết kế và đóng gói.

Nếu chưa có mẫu cụ thể, doanh nghiệp có thể mô tả môi trường sử dụng và gửi hình ảnh tham khảo. Xưởng sẽ có cơ sở để tư vấn phương án phù hợp hơn.

9. Checklist trước khi chốt đơn hàng

Trước khi xác nhận đặt may, doanh nghiệp nên kiểm tra:

  • Đơn giá và tổng ngân sách đã rõ ràng chưa?
  • Chất liệu và kiểu dáng đã được thống nhất chưa?
  • Số lượng từng size đã chính xác chưa?
  • Logo và vị trí logo đã được duyệt chưa?
  • Mẫu thực tế đã đạt yêu cầu chưa?
  • Chi phí thiết kế, in thêu và vận chuyển đã được xác định chưa?
  • Thời gian sản xuất và giao hàng đã được thống nhất chưa?
  • Các khoản phát sinh có được quy định rõ không?

Hoàn thành checklist này sẽ giúp doanh nghiệp chủ động hơn trong việc kiểm soát chi phí và tiến độ.

Kết luận

May áo đồng phục giá bao nhiêu phụ thuộc vào số lượng, chất liệu, kiểu dáng, kỹ thuật in hoặc thêu logo và những yêu cầu hoàn thiện riêng. Vì vậy, doanh nghiệp nên xác định nhu cầu cụ thể trước khi yêu cầu báo giá, đồng thời tách rõ các nhóm chi phí để lập ngân sách chính xác hơn.

Để tối ưu ngân sách, hãy ưu tiên thiết kế phù hợp, thống kê đúng số lượng và size, thống nhất rõ các khoản chi phí và kiểm tra mẫu trước khi sản xuất hàng loạt. Cách chuẩn bị này giúp doanh nghiệp hạn chế phát sinh và lựa chọn được phương án đồng phục phù hợp với cả chất lượng lẫn khả năng tài chính.

📞 THÔNG TIN LIÊN HỆ – ĐỒNG PHỤC VĨNH AN

📍 Công ty TNHH Thương mại và Dịch vụ Vĩnh An
🏢 Địa chỉ văn phòng: Số 45 Khúc Thừa Dụ, Phường Cầu Giấy, Hà Nội
🏭 Xưởng sản xuất: Tổ 22, Xã Thư Lâm, Hà Nội (trước thuộc thị trấn Đông Anh, huyện Đông Anh, TP. Hà Nội)
📞 Hotline/Zalo: 091 300 39 78
📧 Email: kimthoa@vinhanco.com
🌐 Website: https://vinhan.com.vn/

Tin liên quan
Tìm hiểu khi nào nên in áo đồng phục lấy ngay tại Hà Nội, số lượng phù hợp, cách chọn áo phôi, phương pháp in, giới hạn thiết kế và thời gian giao hàng.
Checklist thiết kế áo đồng phục miễn phí: kiểm tra kiểu dáng, màu sắc, logo, chất liệu, size, khả năng sản xuất, chi phí và mẫu thử trước khi duyệt.
Checklist khi đặt may áo thun đồng phục cho doanh nghiệp: số lượng, màu sắc, chất liệu, logo, size, ngân sách và thời gian nhận hàng.